ไม้เท้าหัวท้าวพญานาค ไม้ดำดงแท้ 1000 % ไม้ถือขนาดยาวพิเศษ ไม้หายากครับ ขายให้ราคาถูก

บอร์ดนี้ตั้งขึ้นมาเพื่อนักปั่นนำ "ของเหลือใช้ส่วนตัว" ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน นำมาแบ่งปันจากนักปั่นสู่นักปั่น แต่ห้ามขายสินค้าใดๆในเชิงธุรกิจโดยเด็ดขาด

ไม้เท้าหัวท้าวพญานาค ไม้ดำดงแท้ 1000 % ไม้ถือขนาดยาวพิเศษ ไม้หายากครับ ขายให้ราคาถูก

โพสต์ โดย ธณัส » 30 เม.ย. 2019, 15:23

ชื่อบัญชีโอนเงิน คุณณัฐมน ธนาคาร กรุงเทพๆ

เลขที่ 200-0-64029-8

ตำหนิ - รายละเอียดแจ้งไว้ในกระทู้

รับประกัน - รับผิดชอบความเสียหายที่เกิดขึ้นระหว่างการจัดส่งจนถึงผู้รับ

การจัดส่ง - ส่งพัสดุไปรษณีย์ภายในประเทศ

เหตุที่ขาย - ไม่ได้ใช้ต้องการขาย

ติดต่อ ทางโทรศัพท์เท่านั้นครับ ผมไม่มีไลน์ ไม่รับจองหน้ากระทู้เพราะมีจำกัด เกรงจะไม่ได้อยู่หน้าคอมฯตลอด

ไม้เท้า หัวท้าวพญานาค ไม้ดำดง แท้ร้อยเปอร์เซนต์ งานของประเทศเพื่อนบ้าน ด้านด่านชายแดน ด่านช่องจอม อ. กาบเชิง จังหวัดสุรินทร์ ผมสะสมมาตั้งแต่เดินทางไปท่องเที่ยวมาหลายสิบปีแล้ว พบเห็นชาวบ้านเอาเข้ามาจำหน่าย โดยช่างชาวกัมพูชา สลักเสลาเเกไม้จากไม้ดำดงท่อนเดียว ไม่มีต่อหัว จึงแข็งแรง และต้องใช้ไม้แก่ เก่าและท่อนใหญ่จึงสามารถนำมาแกะเป็นชิ้นเดียวกันได้

จริงๆแล้ว ไม้ดำดงในประเทศเพื่อนบ้านเองก็ถือว่าเป็นไม้หวงห้ามของเขาเช่นกัน ราคาก็ไม่ใช่ถูก โดยราคาจะสูงกว่าไม้เนื้อแข็งประเภทอื่นมาก ๆ เพราะความที่หายาก มีความแปลกที่เนื้อไม้ส่วนแก่นจะเป็นสีดำสนิท มีกลิ่นฉุนเฉียว ถือเป็นไม้มงคล 1 ใน 5 ของพญาไม้ เนื้อแน่นละเอียด เมื่อเลื่อยไม้ เศษขุยจะละเอียดเป็นผงคล้ายผงถ่าน ถูกเนื้อตัว คนที่แพ้จะมีอาการคัน
ไม้ใหม่ๆจะมีกลิ่นแรง แต่เมื่อเก่าเก็บเป็นเวลานานกลิ่นจะค่อยๆจางหายไป

ไม้ชุดนี้เป็นไม้เก่าแล้ว น่าจะอายุมากกว่า 50 ปี ขึ้นไป เพราะจากที่คนขายบอกเล่า ว่าเขาทำมาจากตอไม้ต้นดำดง ที่ถูกไถขึ้นมาตายแห้งหลายสิบปีแล้ว ชาวบ้านจึงไปลากมาทำงานหัตถศิลป์ เช่น เเกะเป็นพระพุทธรูป รูปบูชา หรือสิ่งของต่างๆ ส่วนที่เป็นเศษยาวๆ ก็นำมาทำเป็นไม้เท้า

ปัจจุบัน ไม่ต้องไปถามหาแล้วครับ ผมผ่านไปอีกหลายปีต่อมาร้านดังกล่าวก็ไม่มีไม้จากฝั่งเพื่อนบ้านมาขายแล้ว เพราะ จนท. กวดขัน ทั้งของเราและ จนท.ของเพื่อนบ้าน ทำให้หากลักลอบเอาเข้ามาก็จะมีราคาหลายพันบาท ไม่คุ้ม ยิ่งถูกจับยิ่งแย่ขึ้นไปอีก

ไม้เท้าหัวท้าวพญานาค ไม้ดำดง ทำจากไม้ชิ้นเดียว ศิลปงานหัตถกรรมของชาวเขมร ศิลปของเขาอาจจะดูแตกต่างจากงานช่างไทย และเป็นงานแบบพื้นบ้านจริงๆ ถ้าท่านที่มีช่างหรือมีฝีมือทางแกะสลัก นำไปต่อยอดเพิ่มรายละเอียดเข้าไป ประดับเพชรพลอย รับรองอลังกาครับ

ที่แน่ๆคือ ความคุ้มค่าที่จะนำไปทำเพิ่มเพราะความเป็นไม้มงคล หายาก ใช่ว่าจะหาซื้อได้ง่ายๆทั่วไป เหมือนไม้อื่น

ไม้เท้ามียาวมากพิเศษครับ เขาเรียกว่า ไม้เท้าเข้าเอว ( เทียบเอว ) ความยาวประมาณ 110 ซม. กว้างสุดประมาณเกือบ 4 ชม. ส่วนหัวจะกว้างกว่า 4 ชม. น้ำหนักประมาณ 7 - 8 ขีด หนักครับ ไม่ใช่ไม้เท้าคนแก่ ต้องเรียนว่าไม่เหมาะเป็นไม้เท้าแบบคนสูงวัยใช้ แต่น่าจะเป็นถือประดับบารมีแบบนักบวชนักพรตใช้ถือ หรือสะสมมากกว่า

ไม้เท้าผมซื้อสะสมไว้ ใช้เวลาค่อยๆสั่ง ติดต่อกับลุงที่จำหน่ายทะยอยซื้อต่อเนื่องกันมานาน เพราะของไม่มี สั่งแล้วก็ต้องรอ บางครั้งนานเกือบครึ่งปี ถึงมีเข้ามา อันสองอัน ผมเก็บมาได้อยู่หลายอัน รวมๆน่าจะราวๆ เกือบ 10 อันได้ ตอนนี้ขอแบ่งออกมาบ้างครับ ไม่มีที่วางที่เก็บและย้ายของย้ายที่ทาง มากนักก็ระบายออกครับ

รับประกัน ไม้ดำดงแท้ ไม่ใช้ไม้อื่นย้อมสี กว่าจะซื้อมาได้ผมพิสูจน์มาแล้วครับ แต่ผิวไม้ช่างเขมรเขาชอบทาน้ำมัน หนักไปจนถึงทาสีรัก เพื่อปิดส่วนที่ติดพี้บ้างเล็กๆน้อยๆ หากไม่ชอบจะขัดออกก็สวยธรรมชาติครับ แต่ผมตัดปลายพิสูจน์แล้ว ดำดงแท้ครับ ดำสนิททั้งอัน ไม่ใช้ทาสีแน่นนอน

ในรูปภาพที่ลงนี้ ผมเอาอันหนึ่ง ใช้สว่างมือเจาะรูตรงปลาย กลางไม้ลึกราวๆ 10 มม.ให้เห็นเนื้อในและขุยไม้ที่หลุดออกมาเลยครับ ดำเป็นผงถ่านเลย

ปกติปัจจุบันนี้ ไม้เท้าไม้ดำดง ยาว 80 ชม. ไม้ตรงๆ (ใช้ไม้น้อยกว่ามาก) พื้น ๆ ไม่มีลวดลายอะไรและไม่รับประกันแท้ ยังขายกันอันละเกือบ 3000 บาท หากมีหัวโลหะ ก็ขึ้นหลัก 5000 บาท

ผมขอแบ่งปันให้ราคาที่ได้มาครับ ผมซื้อมาอันละ 1650 บาท ค่าส่ง 130 บาท สิบกว่าปีได้มาเท่าไรก็ขายให้เท่านั้น ช่วยค่าส่งผมเล็กน้อยๆ พอครับ

ไม้เท้าพญานาค ไม้ดำดง ขาย 1780 บาท + ค่าส่งพัสดุ 70 บาท / EMS 130 บาท
แนบไฟล์
ทดสอบเจาะไม้ตรงกลาง
ขลุ่ยเป็นคล้ายๆ ผงถ่าน
ภายในรูที่เจาะ ดำสนิท
ที่ลับมีด SOLINGE จากฝรั่งเศส ราคาพิเศษ ติดต่อ 085 - 1143043