(สรุปทริป)ทริปมงคลรับปีใหม่ ไหว้พระแม่กวนอิม ชมดอกทานตะวันกลางกรุง นมัสการพระศิวะ 19 มกราคม 2557

Moderator: น้าเป็ด..., βlue$ushi™, paravatee

(สรุปทริป)ทริปมงคลรับปีใหม่ ไหว้พระแม่กวนอิม ชมดอกทานตะวันกลางกรุง นมัสการพระศิวะ 19 มกราคม 2557

โพสต์ โดย ThaiNCC » 01 ม.ค. 2014, 16:23

เส้นทาง....ไหว้พระแม่กวนอิม ชมดอกทานตะวันกลางกรุง นมัสการพระศิวะ
วันที่........อาทิตย์ 19 มกราคม 2557
จุดนัดพบ...สวนรถไฟ ที่เก่า เวลาเดิม
ล้อหมุน.....08.00 น.
สภาพทาง...ถนนในกรุง ขากลับมีทางวิบากให้เป็นของขวัญแก่เสือภูเขา (ท่านที่ไม่สะดวกกับทางวิบาก สามารถแยกกลับได้)

หลังจากที่ต้องทนอึดอัดกับสภาพสังคมที่ยังไม่รู้ว่าจะลงเอยอย่างไร คิดเสียว่าช่างหัวมัน เรามาหาศิริมงคลให้แก่ชีวิตเพื่อรับปีใหม่แบบชาวจักรยานกันดีกว่า ช่วงนี้ฤดูหนาวน่าจะปั่นสบาย ผมหมั่นไปดูทุ่งทานตะวันอยู่บ่อยๆจนมันเริ่มผลิดอกแล้วครับ เมื่อถึงวันที่ 19 มค. มันคงจะบานเยอะแยะ....
เราจะออกจากสวนรถไฟไปรัชโยธิน ผ่านมหาลัยจันทรเกษมไปที่ตำหนักพระแม่กวนอิมเป็นแห่งแรก กราบขอพรให้บังเกิดสิ่งดีๆแก่ตนเอง มีรูปแกะสลักงามๆให้ถ่ายภาพมากมาย มีพระมหาเจดีย์พระพุทธเจ้าหมื่นพระองค์(ครบหมื่นหรือไม่ก็นับดูกันเองนะครับ).....ออกจากตำหนักพระแม่กวนอิม ปั่นไปชมดอกทานตะวันที่ริมถนนประเสริฐมนูกิจ หวังว่ามันจะบานเต็มที่พอดีในวันนั้นนะครับ.....ไกล้เที่ยงปั่นไปกินอาหารกลางวันที่ย่านรามอินทรา....อิ่มแล้วปั่นไปชมวิหารพระศิวะที่ซอยคู้บอน องค์ท่านใหญ่โตมโหฬารมองเห็นตั้งแต่ทางเข้า ที่นี่มีรูปปั้นงามๆไม่แพ้เมื่อเช้าเลยตรับ สมัยนี้ถ่ายรูปไม่เสียเงินค่าฟีล์มก็ถ่ายเข้าไปเถอะครับ....ขากลับถ้าใครไม่สะดวกกับทางวิบากก็สามารถแยกกลับทางเรียบได้เลยครับ แต่ถ้าใครชอบลุยทุ่งจะพาไปลุยครับ
แนบไฟล์
รวมแล้ว2 ย่อ.jpg
แก้ไขล่าสุดโดย ThaiNCC เมื่อ 20 ม.ค. 2014, 06:20, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

Re: (ชวนปั่น)ทริปมงคลรับปีใหม่ ไหว้พระแม่กวนอิม ชมดอกทานตะวันกลางกรุง นมัสการพระศิวะ 19 มกราคม 2557

โพสต์ โดย ThaiNCC » 02 ม.ค. 2014, 13:37

พระมหาเจดีย์พระพุทธเจ้าหมื่นองค์ สูงเด่นเห็นแต่ไกล
แนบไฟล์
IMG_0302 หน้าเจดีย์.JPG
IMG_0258 เงื้อดาบ.JPG
IMG_0265 พระแม่.JPG
IMG_0255 เจดีย์.JPG

Re: (ชวนปั่น)ทริปมงคลรับปีใหม่ ไหว้พระแม่กวนอิม ชมดอกทานตะวันกลางกรุง นมัสการพระศิวะ 19 มกราคม 2557

โพสต์ โดย ThaiNCC » 02 ม.ค. 2014, 13:41

สงสัยจะรวยแล้วเรา โพสท์รูปเจดีย์ไม่ขึ้น มีรูปธนบัตรขึ้นแทน.....ขอบคุณคำอวยพรครับคุณแว่น
แนบไฟล์
IMG_0277 ขึ้นบันได.JPG
IMG_0276 ภายใน.JPG
IMG_0275 ภายใน.JPG
IMG_0274 ภายใน.JPG

โพสต์ โดย ThaiNCC » 02 ม.ค. 2014, 13:56

พระโพธิสัตว์อริยเมตไตรท่านยิ้มรับแขกอยู่ที่ทางเข้า(ไม่ใช่พระสังกัจายณ์นะครับ)
แนบไฟล์
IMG_0298 ปิดตาคลำหา.JPG
IMG_0297 เณรในดอกบัว.JPG
IMG_0289 อุ้มปลา.JPG
IMG_0256 พระยิ้ม.JPG

โพสต์ โดย ThaiNCC » 02 ม.ค. 2014, 14:04

สภาพทางเป็นแบบนี้เฉพาะตอนขากลับครับ ใตรไม่ชอบแบบผจญภัยก็กลับทางปกติได้
แนบไฟล์
IMG_0326 สะพาน.JPG
IMG_0323 สภาพทาง.JPG
IMG_0322 สภาพทาง.JPG

โพสต์ โดย max69 » 02 ม.ค. 2014, 21:09

ผมจะไปนั่งกินข้าวเช้ารอแถวๆวิหารเจ้าแม่กวนอินครับ
ปั่นเร็วผมไม่สู้ แต่ถ้าเรื่องกินจุผมสู้ตาย

โพสต์ โดย ภีษมะ » 03 ม.ค. 2014, 11:08

คุมกำเนิดอยู่นานเลย ในที่สุด หลัง3ปีแสง
ได้ลุยฟุตบาท คราวนี้ กี่ยกครับพี่สมชาย

ฮ่าๆๆๆ เราไม่นับสะพานแล้ว เพราะสะพานบางเส้นยกข้าม 2 ครั้ง อีกทั้งไม่รวมข้ามเกาะกลาง ฯ สรุปมาเลยครับ กี่ยก :(
นาได้รู้แล้วไม่ไปด้วย (โดยไม่มีการประท้วง)

โพสต์ โดย ตันซ่งไช้ » 03 ม.ค. 2014, 13:41

ภีษมะ เขียน:คุมกำเนิดอยู่นานเลย ในที่สุด หลัง3ปีแสง
ได้ลุยฟุตบาท คราวนี้ กี่ยกครับพี่สมชาย

ฮ่าๆๆๆ เราไม่นับสะพานแล้ว เพราะสะพานบางเส้นยกข้าม 2 ครั้ง อีกทั้งไม่รวมข้ามเกาะกลาง ฯ สรุปมาเลยครับ กี่ยก :(
นาได้รู้แล้วไม่ไปด้วย (โดยไม่มีการประท้วง)

โปรดทราบบบบบ.....ทริปนี้ไม่มีการ ยก แบก หาม รถครับ....เอ...ที่ทุ่งทานตะวันมีสะพานลอย ถ้าใครชอบยกก็ไม่ต้องไปยูเทิร์น ดีไหมครับ ขอปรึกษาท่านประธาน...555

โพสต์ โดย GT2008 » 10 ม.ค. 2014, 13:12

ฮาโหลว......เทสต์ :shock:
---------------------------------------------

CATEGORIES: เช้านี้ที่หมอชิต

เช้านี้ที่หมอชิต - หลายพื้นที่อากาศอาจจะอุ่นขึ้น แต่โดยรวมอากาศยังหนาวเย็นอยู่ มีการคาดการณ์กันว่า ในฤดูหนาวนี้ที่จะเป็นวันที่หนาวที่สุดนั้นอาจจะเป็นวันที่ 18 ม.ค.57 เหลืออีกเพียง 8 วันเท่านั้น

โดยกรมอุตุนิยมวิทยา คาดการณ์ว่า วันที่ 18 ม.ค.หนาวสุดในระลอกนี้
กรุงเทพมหานคร 14 องศาฯ
เชียงราย 7 องศาฯ
ขอนแก่น 10 องศาฯ
เลย 5 องศาฯ
อุดรธานี 8 องศาฯ
ชัยภูมิ 9 องศาฯ
กาญจนบุรี 12 องศาฯ
นครปฐม(กำแพงแสน) 10 องศาฯ
ชลบุรี 14 องศาฯ
จันทบุรี 15 องศาฯ
เพชรบุรี 14 องศาฯ
บนภูเขาอำเภอแก่งกระจาน 6 องศาฯ
ประจวบคีรีขันธ์ 15 องศาฯ
เทือกเขา 6 องศาฯ

:mrgreen: