เส้นทางปั่นในภูเก็ต

Moderator: เสือรักษ์ อิสระ, jim jazz

เส้นทางปั่นในภูเก็ต

โพสต์ โดย AnnieT » 31 ส.ค. 2012, 09:53

ขอคำแนะนำ นักปั่นชาวภูเก็ตค่ะ
รบกวนช่วยแนะนำทางปั่นในภูเก็ตหน่อยค่ะ พอดีช่วงสิ้นปี จะกลับบ้าน ก็เลยจะแบกจักรยานพับ dahon obi wan p18 ไปปั่นที่ภูเก็ตสักหน่อย ตอนนี้ก็เลย หาข้อมูลอยู่ค่ะ ว่ามีเส้นทางไหนน่าปั่น และรถพับสามารถไปได้ ปกติจะมี city bike อีกคัน แต่ไม่อยากแบกไป คันใหญ่เกินไป ก็เลยสรุปว่าเอารถพับไปดีกว่า....

บ้านอยู่โซนตำบลฉลองค่ะ ทางเรียบ หรือเนินได้หมดค่ะ ที่ประสิทธิภาพของรถพับสามารถไปได้ รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :D

Re: เส้นทางปั่นในภูเก็ต

โพสต์ โดย jim jazz » 01 ก.ย. 2012, 07:54

ถ้าเป็นภายในตัวเมือง ผมว่ารถพับไปได้หมดครับ
แต่ถ้าไปฝั่งหน้าหาดเช่นแหลมพรหมเทพ หาดป่าตอง จุดชมวิว ฯลฯ เขาค่อนข้างเยอะ
และชันพอสมควรเลย คงเหนื่อยแน่ๆถ้าปั่นไปโซนนั้นกับรถพับ :D

โพสต์ โดย AnnieT » 03 ก.ย. 2012, 10:17

คุณ jim jazz ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำค่ะ....

คงเริ่มด้วยการปั่นเส้นทางแถวๆบ้านก่อน.... ห้ายแยก หาดราไวย์ วัดฉลอง แถวๆนี้ก่อน

แล้วเขาพระใหญ่ ถือว่าชันมากไหมค่ะ เคยแต่ไปด้วยรถยนต์ หลายปีแหละ จำไม่ได้ว่ามันชันแค่ไหน สงสัยว่าเอารถพับไป คงมีเข็นเป็นระยะ 5555

:lol: :lol: :lol:

โพสต์ โดย jim jazz » 03 ก.ย. 2012, 11:15

AnnieT เขียน:คุณ jim jazz ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำค่ะ....

คงเริ่มด้วยการปั่นเส้นทางแถวๆบ้านก่อน.... ห้ายแยก หาดราไวย์ วัดฉลอง แถวๆนี้ก่อน

แล้วเขาพระใหญ่ ถือว่าชันมากไหมค่ะ เคยแต่ไปด้วยรถยนต์ หลายปีแหละ จำไม่ได้ว่ามันชันแค่ไหน สงสัยว่าเอารถพับไป คงมีเข็นเป็นระยะ 5555

:lol: :lol: :lol:

รถพับ เป็นจักรยานขนาดเล็กคล่องตัว ผมว่าออกแบบมาสำหรับใช้ขี่ในเมืองและระยะทางไม่ไกลมาก
เกียร์ที่ให้มาด้วย ก็เหมาะกับทางเรียบหรืออาจจะมีเนินบ้างเล็กน้อย

แต่ก็เห็นรถพับบ้างรุ่นทำออกมาสำหรับขี่ทางไกลก็มีครับ แต่ผมว่ายังไงถ้าไปเจอเขาชันๆหรือทางยาวมากๆ
ก็ยังไม่ค่อยเหมาะอยู่ดีครับ

ทางขึ้นพระใหญ่ชันใช่ได้ครับ ถ้าเอารถพับขึ้นไป ผมว่าถ้าเกียร์ไม่ได้มีจานหน้า3ใบและเฟืองหลัง34 คงเหนื่อยแน่ๆครับ
เพราะขนาดเอาเสือภูเขาปั่นขึ้นไป แรงไม่ดียังมีเข็นเลยนะครับ

แนะนำว่าปั่นทางเรียบก่อน เพื่อฝึกความแข็งแรง สักระยะ จากนั้นก็ลองดูก็ไม่เสียหายอะไรครับ
แต่ผมว่า ตอนลงน่ากลัวกว่าตอนขึ้นนะครับ

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ :D

โพสต์ โดย AnnieT » 04 ก.ย. 2012, 15:02

jim jazz เขียน:รถพับ เป็นจักรยานขนาดเล็กคล่องตัว ผมว่าออกแบบมาสำหรับใช้ขี่ในเมืองและระยะทางไม่ไกลมาก
เกียร์ที่ให้มาด้วย ก็เหมาะกับทางเรียบหรืออาจจะมีเนินบ้างเล็กน้อย

แต่ก็เห็นรถพับบ้างรุ่นทำออกมาสำหรับขี่ทางไกลก็มีครับ แต่ผมว่ายังไงถ้าไปเจอเขาชันๆหรือทางยาวมากๆ

ทางขึ้นพระใหญ่ชันใช่ได้ครับ ถ้าเอารถพับขึ้นไป ผมว่าถ้าเกียร์ไม่ได้มีจานหน้า3ใบและเฟืองหลัง34 คงเหนื่อยแน่ๆครับ
เพราะขนาดเอาเสือภูเขาปั่นขึ้นไป แรงไม่ดียังมีเข็นเลยนะครับ

แนะนำว่าปั่นทางเรียบก่อน เพื่อฝึกความแข็งแรง สักระยะ จากนั้นก็ลองดูก็ไม่เสียหายอะไรครับ
แต่ผมว่า ตอนลงน่ากลัวกว่าตอนขึ้นนะครับ

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ :D

ขอบคุณอีกครั้ง สำหรับคำแนะนำค่ะ :D

โพสต์ โดย jim jazz » 04 ก.ย. 2012, 15:44

AnnieT เขียน:
jim jazz เขียน:รถพับ เป็นจักรยานขนาดเล็กคล่องตัว ผมว่าออกแบบมาสำหรับใช้ขี่ในเมืองและระยะทางไม่ไกลมาก

ขอบคุณอีกครั้ง สำหรับคำแนะนำค่ะ :D

ยินดีครับ
หากมาภูเก็ต ลองมาปั่นแถวถลางบ้างวซครับ ทางสวยๆเยอะเลย เดี่ยวจะพาสมาชิกชมรมไปปั่นเป็นเพื่อนด้วยเยอะๆเลยครับ :D

โพสต์ โดย AnnieT » 04 ก.ย. 2012, 18:08

jim jazz เขียน:ยินดีครับ
หากมาภูเก็ต ลองมาปั่นแถวถลางบ้างวซครับ ทางสวยๆเยอะเลย เดี่ยวจะพาสมาชิกชมรมไปปั่นเป็นเพื่อนด้วยเยอะๆเลยครับ :D

ถ้ามีโอกาสได้ไปปั่นแถวถลาง จะแจ้งให้ทราบค่ะ ดีเหมือนกันค่ะ จะได้มีเพื่อนปั่น :D :D

โพสต์ โดย sert89 » 24 พ.ย. 2012, 18:36

ผมก้ออยู่ฉลองครับ ปั่นไปสะพานอ่าวฉลอง หรือกำลังเหลือไปราไวย์ก้อดีนะครับ รถพับสบายๆไปเรื่อยเหนื่อยก้อหอบๆ

โพสต์ โดย mooping_hkt » 25 พ.ย. 2012, 09:55

เส้นทางนี้ สวยมาก ได้แรง
แนบไฟล์

โพสต์ โดย mooping_hkt » 25 พ.ย. 2012, 09:57

รึไม่ก็รอบเกาะไปเลย
แนบไฟล์

โพสต์ โดย mooping_hkt » 25 พ.ย. 2012, 09:58

เกาะสิเหร่ อ่าวมะขาม จุดชมวิวเขาขาด
แนบไฟล์

โพสต์ โดย mooping_hkt » 25 พ.ย. 2012, 09:59

อ่าวปอ เส้นนี้เปลี่ยวดี
แนบไฟล์

โพสต์ โดย Preechapon » 04 ม.ค. 2013, 20:08

mooping_hkt เขียน:เกาะสิเหร่ อ่าวมะขาม จุดชมวิวเขาขาด

อ่าวมะขาม ผมปั่นจักรยานเก่าๆ ของผมไปทำงานที่ Radisson ทุกวันครับ สนุกดี ถนนเรียบ เขาไม่เยอะ ชิวๆ ครับ :D

โพสต์ โดย pkjp » 08 ม.ค. 2013, 10:44

คุณmooping_hkt ครับ รอบภูเก็ตมันกี่กิโล อะครับ

โพสต์ โดย sompong39 » 10 ก.ค. 2014, 02:05

หาเพื่อนขี่จักรยานด้วยครับ ผมอยู่หลัง ธนาคารกรุงเทพครับ
___H__
_/\ \
/\__\\__ __\
| | "" | |''''||`
~~~""""`"""""`~~* ความรัก..คือ อะไร .....