ทำไม MTB สมัยนี้ Handle Bar ต้องยาวๆ ?

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: Cycling B®y, เสือ Spectrum, tntm, seven@klein

ทำไม MTB สมัยนี้ Handle Bar ต้องยาวๆ ?

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ » 03 มิ.ย. 2019, 23:48

ส่วนองศา สเตม ผมพอเข้าใจ
ว่าชดเชยมุม สำหรับบ้อ 27.5/29
ผมโตมากับ MTB 26" 8/9speed ปียุค '99 ต่อ 2000
สมัยนั้น นิยมแฮนด์สั้นๆ พอดีหัวไหล่ เข้าแทรคคล่องๆ เต็มที่ก็ใส่ Barend ช่วยจับโยกขึ้นเนิน

ส่วน Barend อันนี้แทบสูญพันธุ์ไปเลย รุ่นหลังๆจะรู้จักมั้ย 555+

กระทู้เช็คอายุกลายๆ ใครยังหลงเสน่ห์ 26" วีเบรค 8/9speed เอนบาร์เข้ามาคุยกันได้นะครับ ^_^
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"

Re: ทำไม MTB สมัยนี้ Handle Bar ต้องยาวๆ ?

โพสต์ โดย suwitpr » 04 มิ.ย. 2019, 10:12

ส่วนตัวผมว่า ตอนดิ่ง มันคุมรถง่าย+ถ้าใช้ล้อ 27.5/29 มันคุมง่ายกว่าจริงๆ ครับ
เสือภูเขา ... ไม่มีวันตาย !!!

Re: ทำไม MTB สมัยนี้ Handle Bar ต้องยาวๆ ?

โพสต์ โดย thumnoon » 04 มิ.ย. 2019, 18:46

แสดงว่า อายุ50+ โช้คน้ำมัน วีเบรค จานหน้าสามใบ เฟืองหลัง8-9 สปีด
ผมว่าแฮนด์กว้างทำให้ไหล่กว้างตาม ปอดขยาย การหายใจดีกว่า เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
โยกทุกมอ ดันทุกเนิน

โพสต์ โดย คนบ้านโคกนาโก » 05 มิ.ย. 2019, 12:39

ลองกลับมาใช้แบบสั้นๆ ทดสอบสักสนามก่อนครับ จากนั้นก็แปลี่ยนไปลองแบบยาว ที่ทุกวันนี้เค้าใช้กันดู ผมว่ามันมีคำตอบอยู่ในตัวของมันครับ เรื่องการดิ่งลงสามศร หรือจังหวะหลบหลีกอุปสรรค ต่างๆ มันทำได้ดีกว่ามากครับ ซึงมันก็คือวิวัฒนาการของการปั่นครับ ที่จะต้องพัฒนาหาสิ่งที่ดีที่สุด

โพสต์ โดย nopparat2510 » 05 มิ.ย. 2019, 20:56

เหมาะกับสายลุยคับ แต่ถ้าหลวมตัวเข้าเมือง ยิ่งรถติด จะรู้เลย น้อง ๆ ช๊อปเปอร์

โพสต์ โดย somsak chatvarodom » 08 มิ.ย. 2019, 06:53

อุ้ย. วัยเดี่ยวกันเลย
กำลังงอก 29 ขอตามด้วยคน

โพสต์ โดย กระทิงดำ » 09 มิ.ย. 2019, 18:43

ได้ยาว ๆ มาผมตัดเหลือ 720 CM ไม่เกินนี้ คล่องตัวดี เน้นทางเรียบเป็นหลัก ยัดใส่รถง่าย ไม่แกะกะ

โพสต์ โดย pol noenpijit » 10 ก.ค. 2019, 07:53

เมื่อก่อนตอนล้อ 26 เปลี่ยนแฮนใหม่ ร้านเขาบอกแฮนสั้นใช้ดีทั้งในป่าและทางเรียบ ร้านตัดแฮนให้ผมสั้นทางเรียบไม่มีปัญหาพอเข้าป่าปั่นไม่ได้เลยโดยเฉพาะเวลาดาวทางยาก ๆ ไปไม่เป็น สุดท้ายซื้อแฮนใหม่มาลองปั่นก่อนแล้วตัดทีหลัง ส่วน Bar end ผมก็ยังใช้อยู่ครับ ถึงจะเป็นล้อ 29 ทางเรียบก็ดี เข้าป้าก็ดี ยิ่งเข้าตลาดยิ่งดีใหญ่ 55555
ปั่นสบายๆ ไปกับสองล้อคู่ใจ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=125&t=351111

ปั่นสบายๆ ไปกับสองล้อคู่ใจ ตอน อพยพตามความฝันhttp://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=587&t=1361518