เสือภูเขา 26" ใส่เกียร์ดุมได้หรือไม่ ?

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: Cycling B®y, เสือ Spectrum, tntm, seven@klein

เสือภูเขา 26" ใส่เกียร์ดุมได้หรือไม่ ?

โพสต์ โดย BenzBenzBenz » 21 มิ.ย. 2019, 17:26

สวัสดีครับ ผมมีเฟรมเสือภูเขา GIANT RINCON 2016 ล้อ 26" แต่อุปกรณ์เสื่อมแล้วอยากสอบถามว่าใส่เกียร์ดุมได้หรือไม่ เพราะได้ศึกษามาแล้วว่า จุดกึ่งกลางแกนดุมหลัง และจุดกึ่งกลางแกนกระโหลกจะสัมพันธ์กันหรือไม่จึงไม่แน่ใจครับ หากใครมีเสือภูเขาที่ใส่เกียร์ดุมมาโชว์ได้นะครับ อยากใส่มากจึงเลยอยากถามก่อนครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Re: เสือภูเขา 26" ใส่เกียร์ดุมได้หรือไม่ ?

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 21 มิ.ย. 2019, 22:27

ใส่ได้ครับ มีเกียร์ดุมมากมายที่ทำไว้สำหรับเสือภูเขา ทั้งแกนเพลาและแนวโซ่ เท่ากับเสือภูเขาทั่วไป
รุ่นที่นิยมและราคาย่อมเยาหน่อยก็อัลไฟน์ รุ่นใหญ่เกียร์เยอะก็โรลอฟท์

ข้อดีคือแทบไม่ต้องบำรุงรักษา แต่ราคาไม่ได้ถูกกว่าเกียร์แบบตีนผีนะครับ และเมื่อนำมาใส่กับรถมีเกียร์ ก็ยังต้องใช้ตัวรั้งโซ่ หรือคงตีนผีตัวเก่าไว้ อาจต้องเปลี่ยนจานหน้าด้วย เพราะเกียร์ดุมใช้โซ่หนามาก
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

Re: เสือภูเขา 26" ใส่เกียร์ดุมได้หรือไม่ ?

โพสต์ โดย BenzBenzBenz » 22 มิ.ย. 2019, 10:03

น้องหนึ่ง เขียน:ใส่ได้ครับ มีเกียร์ดุมมากมายที่ทำไว้สำหรับเสือภูเขา ทั้งแกนเพลาและแนวโซ่ เท่ากับเสือภูเขาทั่วไป
รุ่นที่นิยมและราคาย่อมเยาหน่อยก็อัลไฟน์ รุ่นใหญ่เกียร์เยอะก็โรลอฟท์

ข้อดีคือแทบไม่ต้องบำรุงรักษา แต่ราคาไม่ได้ถูกกว่าเกียร์แบบตีนผีนะครับ และเมื่อนำมาใส่กับรถมีเกียร์ ก็ยังต้องใช้ตัวรั้งโซ่ หรือคงตีนผีตัวเก่าไว้ อาจต้องเปลี่ยนจานหน้าด้วย เพราะเกียร์ดุมใช้โซ่หนามาก

พี่ครับขอไอดีไลน์หน่อยได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย kobkob » 01 ก.ค. 2019, 08:02

ได้ครับ

แต่

1. ดูความกว้างของดุมว่าพอดีกับเฟรมหรือเปล่า

2. บางรุ่นอาจจะต้องดูน๊อตล็อคกันหมุนดุมว่าองษาตรงหรือเปล่า ไม่งั้นใส่ไม่ได้

3. อาจจะต้องใส่ chain tensioner เพื่อตวามสะดวกในการตั้งโซ่ เฟรมมักจะไม่ได้ออกแบบมาสำหรับเกียร์ดุม

ปล แนะนำว่า อย่าไปทำเลย หนัก และ หนืด ถอดล้อยาก อัตราทดจำกัดด้วยอ่ะ

โพสต์ โดย BenzBenzBenz » 03 ก.ค. 2019, 09:36

kobkob เขียน:ได้ครับ

แต่

1. ดูความกว้างของดุมว่าพอดีกับเฟรมหรือเปล่า

2. บางรุ่นอาจจะต้องดูน๊อตล็อคกันหมุนดุมว่าองษาตรงหรือเปล่า ไม่งั้นใส่ไม่ได้

3. อาจจะต้องใส่ chain tensioner เพื่อตวามสะดวกในการตั้งโซ่ เฟรมมักจะไม่ได้ออกแบบมาสำหรับเกียร์ดุม

ปล แนะนำว่า อย่าไปทำเลย หนัก และ หนืด ถอดล้อยาก อัตราทดจำกัดด้วยอ่ะ

ขอบคุณมากครับ แต่อย่างที่พี่พูดก็ถูก ตอนนี้ผมได้ดูใน shimano ความห่างทำมามาตรฐานคือ 135 แต่ด้วยปัจจัยหลายอย่าง เช่น องศา และอัตราทดเกียร์ ซึ่งผมก็ชั่งใจอยู่ครับ ขอบคุณมากครับ