สอบถาม app การปั่น บนเทรนเนอร์

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

สอบถาม app การปั่น บนเทรนเนอร์

โพสต์ โดย indy1389 » 31 ก.ค. 2019, 20:27

พอดีเล็งว่าจะซื้อ smart trainer มาไว้ เพื่อนๆ พี่ ส่วนใหญ่ ใช้ app Zwift หรือ trainner road
ใช้ app แล้วสามารถปั่นบนเทรนเนอได้นานขึ้นมั้ยครับ
ขอบคุรล่วงหน้าครับ

Re: สอบถาม app การปั่น บนเทรนเนอร์

โพสต์ โดย skanet » 01 ส.ค. 2019, 08:28

สนุกขึ้นแน่นอนครับ เสียตังส์รายเดือน Zwift จริงจัง Trainner road แต่ถ้าฟรีๆ ก็ Onelap ครับ
เริ่มค้นหาตัวเองเจอแล้วครับ ตั้งแต่สิงอยู่ใน ThaiMTB มาร่วมสี่เดือน สำหรับ MTB แต่ก่อนหน้านี้ดูแต่ GPS ครับ

Re: สอบถาม app การปั่น บนเทรนเนอร์

โพสต์ โดย lucifer » 04 ส.ค. 2019, 17:04

การปั่นบนเทรนเนอร์ได้นานขึ้น บอกเลยว่า App อาจจะไม่ได้ช่วยมากมายนัก เพราะพอผ่านจุดๆหนึ่งไปแล้ว คุณจะเบื่อครับ โดยเฉพาะworkout ที่เน้น endurance ต้องทนนั่งบดก้นบนอานต่อเนื่องกันเป็นเวลา 2 ชม.

SmartTrainer ปัจจุบันสามารถใช้งานร่วมกับApp ต่างๆได้ดี โดยเฉพาะมันสามารถใช้ mode ERG คือ ตัว Trainer จะถูก app สั่งปรับค่าความหนักเพื่อให้ได้วัตต์เท่ากับที่มันกำหนด คุณสามารถปั่นไป ดูหนัง ดูทีวีไปได้เรื่อยๆ จนจบเวอร์คเอาท์นั้นๆได้ มันจะลดความน่าเบื่อหน่ายไปได้มากเลยทีเดียว

ถ้าเน้นจริงๆจังๆ แนะนำ Trainerroad ครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน