ขายS-WORK SPE คาบ่อน ชุดเกียรSram/Shimano/ROTOR PF30/ .... (กระทู้ตัวอย่าง ที่อาจจะเป็นของปลอม สมาชิกช่วยตรวจสอบ)

รวมกระทู้ที่มีปัญหาในการซื้อขายหรือการฉ้อโกงหลอกลวง

Re: ขายS-WORK SPE คาบ่อน ชุดเกียรSram/Shimano/ROTOR PF30/ .... (กระทู้ตัวอย่าง ที่อาจจะเป็นของปลอม สมาชิกช่วยตรวจสอบ)

โพสต์ โดย merida smith » 13 ม.ค. 2015, 23:03

ตี๋เล็ก บางพลี เขียน:ผมเข้ามาเป็นสมาชิก Thaimtb ได้ไม่นานแต่ก็อ่าน รายละเอียด กฎข้อห้าม และข้อควรปฎิบัติ อย่างละเอียด บ้านมีกฎบ้านเมืองมีกฎหมาย เมื่อเราเข้ามาอยู่ในบ้านนี้แล้วก็ควรทำตามกฎที่เจ้าของบ้านตั่งไว้ ถ้าไม่ชอบ ก็เดินเปิดประตูออกจากบ้านไปเท่านั้นก็จบ ...... ส่วนกรณีของเจ้าของกระทู้ ถ้าท่านอยากให้เรื่องนี้จบ ท่านกล้าทำสิ่งไหน ก็ควรยืดอกรับสิ่งที่ท่านทำ การยอมรับและขอโทษไม่ใช่เรื่องน่าอาย จะด้วย เจตนาหรือไม่เจตนาก็ตาม แค่ท่านยอมรับในสิ่งที่ท่านทำ และสำนึกไม่ทำอีก เท่านั้นเองครับ .... แต่ถ้าท่านยัง ดื้อดึง อยู่แบบนี้ ตัวท่านเองก็รู้อยู่เต็มอกว่าท่านทำอะไรอยู่ แล้วท่านจะสอนลูกหลานของท่านในวันข้างหน้าอย่างไร......เข้ามาชี้แจ้งให้ละเอียดแล้วกล่าวขอโทษเถอะครับ เรื่องก็จะได้จบอย่างที่ท่านต้องการครับ

เน้นคำคมด้วยตัวใหญ่ๆสีแดงๆใครคิดจะฝืนกฏก็อ่านซ้ำๆหลายๆรอบ

Re: ขายS-WORK SPE คาบ่อน ชุดเกียรSram/Shimano/ROTOR PF30/ .... (กระทู้ตัวอย่าง ที่อาจจะเป็นของปลอม สมาชิกช่วยตรวจสอบ)

โพสต์ โดย wAlrusincan » 14 ม.ค. 2015, 01:02

popkejia เขียน:ผมแค่เสนอแนวทางการอยู่ร่วมกันครับ... หรือจะบอกว่าคุณไม่เคยใช้แผ่นผีซีดีเถื่อน หรือจะบอกว่าเครื่อง Computer ของแต่ละคนลงแผ่นแท้กันหมดครับ... ???? รวมถึงซอฟแวร์ที่ท่านๆ ทั้งหลายใช้งานกันนี่ใช้ของแท้มีลิขสิทธิ์ กันหมดครับ ???

ผมใช้ Windows แท้

Office ก็แท้

Programme ที่ใช้ทุกอันก็ของแท้

ส่วนเพลง ผมฟังวิทยุ online ไม่จำเป็นต้องโหลดเก็บ

แปลกยังไงครับ?

และยืนยัน ว่าสนับสนุนเวปนี้ห้ามขายของ copy (ขนาดคนขายเอง ยังเลี่ยงไปใช้คำว่า "สำเนา" มันก็แสดงให้เห็นแล้วว่าตัวเองก็รู้สึกอายเหมือนกัน)

โพสต์ โดย rakpipat » 14 ม.ค. 2015, 12:27

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: นานๆเข้ามาที มันส์ดีเหมือนกัน วุ๊ยยย อยากรู้ว่าจะจบยังไง เรื่องนี้ ผมนี่ปูเสื่อรอเลยครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
รักษ์ เว้ย เฮ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยย
ผู้ชายใจหมา ซื่อสัตย์ จริงใจ ไม่เนรคุณ

โพสต์ โดย rakpipat » 14 ม.ค. 2015, 12:31

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: ไม่ค่อยเข้ามาเท่าไหร่ เพราะใจมุ่งแต่ไปเล่นรถมินิ สกู๊ดเตอร์(ใจแตกตอนแก่) เต็มบ้านแล้วเนี่ย แต่ก็ยังขี่อยู่นะ จักรยาน เข้ามาบอกให้รู้ว่า หนูยังอยู่น่ะแจ๊ะ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
รักษ์ เว้ย เฮ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยย
ผู้ชายใจหมา ซื่อสัตย์ จริงใจ ไม่เนรคุณ

โพสต์ โดย civilzaza » 15 ม.ค. 2015, 23:00

ผมเห็นกฎห้ามขายของปลอมก็มีมาตั้งนานแล้ว แต่เพิ่งจะมากระตือรือร้นจริงจังกันไม่นานนี้เอง 555

ถ้าไม่มีกระทู้ผุดขึ้นมาว่า"ห้ามขายของผิดลิขสิทธิ์"คิดว่าหลายๆคนก็คงจะไม่รู้ด้วยซ้ำว่าห้ามขายของก๊อป

สุดท้ายแล้วถึงผมจะไม่เห็นด้วยกับความคิดเห็นที่ห้ามขาย แต่มันก็เป็นพื้นที่(กึ่ง)สาธารณะในนามของ Thaimtb ผมเองก็แค่ผู้อิงอาศัยเฉยๆ

หากทางเจ้าของเว็บแสดงความต้องการอย่างนี้จริงๆ ผู้ที่ใช้งานในเว็บก็จำเป็นต้องยอมรับครับ

ในโลกของประชาธิปไตยไม่ได้แปลว่าจะต้องรับฟังความคิดเห็นของคนนอกเสมอไปในพื้นที่ส่วนบุคคล

เช่น คุณอยู่บ้านของคุณดูทีวีอยู่ดีๆมีคนข้างนอกมาตะโกนกันเป็นกลุ่มหลายสิบคนบอกให้เปลี่ยนช่องอื่น

ถามว่า.. คุณจำเป็นต้องทำตามเขาไหม? เจ้าของเว็บและ mod ก็เหมือนเจ้าของบ้านแหล่ะครับ ไม่จำเป็นต้องทำตามความเห็นส่วนมากเลย

คุณ user ทั่วไป(รวมถึงผม)สามารถแสดงความคิดเห็นได้ แต่ไม่สามารถเอาสิทธิ์ส่วนใหญ่มาใช้ เพราะมันไม่ใช่พื้นที่สาธารณะ

สุดท้ายนี้ผมขอฝากหนึ่งเสียงไว้เฉยๆแต่ไม่จำเป็นต้องทำตาม ในการลดความเคร่งครัดกับการซื้อขายสินค้าผิดลิขสิทธิ์

การเปิดบอร์ดมือสองของทางเว็บนั้นก็เพื่อใช้ในการแลกเปลี่ยนอุปกรณ์ทางจักรยานอยู่แล้ว ไม่ว่าจะในรูปแบบใดๆก็ตาม

การจะซื้อขายกัน ผู้ซื้อก็น่าจะตรวจสอบรายละเอียดสินค้าอยู่แล้ว(ยกเว้นในกรณีย้อมแมวเอาของปลอมมาขาย)

เพราะฉะนั้น เรื่องที่น่ากังวลมากกว่าการซื้อของผิดลิขสิทธิ์มือสองก็คงหนีไม่พ้นการหลอกขายโดยไม่มีของอยู่จริง

หรือการบอกลักษณะสินค้าผิดจากความเป็นจริงเพื่อหลอกลวงหรืออย่างไรก็แล้วแต่ พวกนี้น่ากลัวกว่าเยอะครับ :D

ขอฝากความเห็นของผมไว้ในบอร์ดเพียงเท่านี้ครับ หากไม่เหมาะสมรบกวน mod ลบออกได้เลยครับ

โพสต์ โดย เสือสำรอง » 16 ม.ค. 2015, 12:00

เมื่อเราเข้ามาอยู่ในบ้านนี้แล้วก็ควรทำตามกฎที่เจ้าของบ้านตั่งไว้ ถ้าไม่ชอบก็เดินเปิดประตูออกจากบ้านไปเท่านั้นก็จบ ไม่มีใครขอร้องให้ท่านอยู่หรอกครับ...... :mrgreen:
Glory in the life is not in never failing,But rising each time we fails.

โพสต์ โดย moonoi925 » 16 ม.ค. 2015, 18:08

อย่างอื่นปลอมยังพอรับได้นะครับ แต่ตัวจักรยาน และอุปกรณ์ต่างๆของจักรยาน หากเป็นของปลอมนี่ อันตรายนะครับ

โพสต์ โดย nik.korthong » 16 ม.ค. 2015, 20:34

คงจะโดนแบล็คลิสจากเพื่่อนสมาชิกฯ กรณีรับซื้อเฟรมที่ผู้ขายก็แจ้งแล้วว่าเป็นของปลอมมาอีกทอดหนึ่ง
พอได้เฟรมก็เอามาประกอบใส่อุปกรณ์ให้เป็นจักรยานที่ใช้งานได้จริงมาวางขายต่อในราคาที่สูงกว่าความเป็นจริง./